opcodes 2.18.90 - en to vi translation catalogue (219 entries)

en: 
      For the options above, The following values are supported for "ARCH":
vi: 
      Đối với các tùy chọn trên, những giá trị theo đây được hỗ trợ cho « ARCH »:

en: 
      For the options above, the following values are supported for "ABI":
vi: 
      Đối với các tùy chọn trên, những giá trị theo đây được hỗ trợ cho « ABI »:

en: 
      cp0-names=ARCH           Print CP0 register names according to
                               specified architecture.
                               Default: based on binary being disassembled.
vi: 
      cp0-names=ARCH           In ra các tên CP0 theo kiến trúc đã ghi rõ
                               Mặc định: dựa vào mã nhi phân đang bị rã.

en: 
      fpr-names=ABI            Print FPR names according to specified ABI.
                               Default: numeric.
vi: 
      fpr-names=ABI            In ra các tên FPR theo ABI đã ghi rõ.
                               Mặc định: thuộc số

en: 
      gpr-names=ABI            Print GPR names according to  specified ABI.
                               Default: based on binary being disassembled.
vi: 
      gpr-names=ABI            In ra các tên GPR theo ABI đã ghi rõ.
                               Mặc định: dựa vào mã nhi phân đang bị rã

en: 
      hwr-names=ARCH           Print HWR names according to specified 
    			   architecture.
                               Default: based on binary being disassembled.
vi: 
      hwr-names=ARCH           In ra các tên HWR theo kiến trúc đã ghi rõ.
                               Mặc định: dựa vào mã nhi phân đang bị rã.

en: 
      reg-names=ABI            Print GPR and FPR names according to
                               specified ABI.
vi: 
      reg-names=ABI            In ra các tên GPR và FPR theo ABI đã ghi rõ.

en: 
      reg-names=ARCH           Print CP0 register and HWR names according to
                               specified architecture.
vi: 
      reg-names=ARCH
    	 In ra các tên HWR và thanh ghi CP0 theo kiến trúc đã ghi rõ.

en: 
    The following ARM specific disassembler options are supported for use with
    the -M switch:
vi: 
    Những tùy chọn rã đặc trưng cho ARM theo đây được hỗ trợ để sử dụng với đối số « -M »:

en: 
    The following MIPS specific disassembler options are supported for use
    with the -M switch (multiple options should be separated by commas):
vi: 
    Nững tùy chọn rã đặc trưng cho MIPS theo đây được hỗ trợ để sử dụng
    với đối số « -M » (phân cách nhiều tùy chọn bằng dấu phẩy):

en: 
    The following S/390 specific disassembler options are supported for use
    with the -M switch (multiple options should be separated by commas):
vi: 
    Theo đây có những tùy chọn rã đặc trưng cho S/390 được hỗ trợ để sử dụng
    với đối số « -M » (phân cách nhiều tùy chọn bằng dấu phẩy):

en: 
    The following i386/x86-64 specific disassembler options are supported for use
    with the -M switch (multiple options should be separated by commas):
vi: 
    Những tùy chọn rã đặc trưng cho i386/x86-64 theo đây được hỗ trợ
    để sử dụng với đối số « -M » (phân cách nhiều tùy chọn bằng dấu phẩy):

en:   addr16      Assume 16bit address size
vi:   addr16     Giả sử kích cỡ địa chỉ 16-bit

en:   addr32      Assume 32bit address size
vi:   addr32      Giả sử kích cỡ địa chỉ 32-bit

en:   addr64      Assume 64bit address size
vi:   addr64      Giả sử kích cỡ địa chỉ 64-bit

en:   att         Display instruction in AT&T syntax
vi:   att         Hiển thị câu lệnh theo cú pháp AT&T

en:   att-mnemonic
                  Display instruction in AT&T mnemonic
vi:   att-mnemonic
                  Hiển thị câu lệnh theo điều giúp trí nhớ AT&T

en:   data16      Assume 16bit data size
vi:   data16      Giả sử kích cỡ dữ liệu 16-bit

en:   data32      Assume 32bit data size
vi:   data32      Giả sử kích cỡ dữ liệu 32-bit

en:   esa         Disassemble in ESA architecture mode
vi:   esa         Rã ở chế độ kiến trúc ESA

en:   i386        Disassemble in 32bit mode
vi:   i386        Rã trong chế độ 32-bit

en:   i8086       Disassemble in 16bit mode
vi:   i8086       Rã trong chế độ 16-bit

en:   intel       Display instruction in Intel syntax
vi:   intel       Hiển thị câu lệnh theo cú pháp Intel

en:   intel-mnemonic
                  Display instruction in Intel mnemonic
vi:   intel-mnemonic
                  Hiển thị câu lệnh theo điều giúp trí nhớ Intel

en:   suffix      Always display instruction suffix in AT&T syntax
vi:   suffix      Luôn luôn hiển thị hậu tố câu lệnh theo cú pháp AT&T

en:   x86-64      Disassemble in 64bit mode
vi:   x86-64      Rã trong chế độ 64-bit

en:   zarch       Disassemble in z/Architecture mode
vi:   zarch       Rã ở chế độ z/kiến trúc

en: # <dis error: %08lx>
vi: # <lỗi dis: %08lx>

en: # internal disassembler error, unrecognised modifier (%c)
vi: # lỗi rã nội bộ, không nhận ra điều sửa đổi (%c)

en: # internal error, incomplete extension sequence (+)
vi: # lỗi nội bộ, dãy mở rộng chưa hoàn thành (+)

en: # internal error, undefined extension sequence (+%c)
vi: # lỗi nội bộ, chưa xác định dãy mở rộng (+%c)

en: # internal error, undefined modifier (%c)
vi: # lỗi nội bộ, chưa xác định điều sửa đổi (%c)

en: $<undefined>
vi: $<chưa xác định>

en: %02x		*unknown*
vi: %02x		 • không rõ •

en: %d unused bits in i386_cpu_flags.
vi: %d bit chưa dùng trong i386_cpu_flags.

en: %d unused bits in i386_operand_type.
vi: %d bit chưa dùng trong i386_operand_type.

en: %dsp16() takes a symbolic address, not a number
vi: %dsp16() chấp nhận địa chỉ tương trưng, không phải con số

en: %dsp8() takes a symbolic address, not a number
vi: %dsp8() chấp nhận địa chỉ tương trưng, không phải con số

en: %s: %d: Unknown bitfield: %s
vi: %s: %d: Không rõ trường bit: %s

en: %s: Error:
vi: %s: Lỗi:

en: %s: Warning:
vi: %s: Cảnh báo :

en: (DP) offset out of range.
vi: (DP) hiệu ở ngoại phạm vi.

en: (SP) offset out of range.
vi: (SP) hiệu ở ngoại phạm vi.

en: (unknown)
vi: (không rõ)

en: *unknown operands type: %d*
vi: • không rõ kiểu tác tử : %d •

en: *unknown*
vi: • không rõ •

en: 21-bit offset out of range
vi: hiệu 21-bit ở ngoại phạm vi

en: <function code %d>
vi: <mã hàm %d>

en: <illegal instruction>
vi: <độ chính xác cấm>

en: <illegal precision>
vi: <độ chính xác cấm>

en: <internal disassembler error>
vi: <lỗi rã nội bộ>

en: <internal error in opcode table: %s %s>
vi: <lỗi nội bộ trong bảng opcode (mã thao tác): %s %s>

en: <unknown register %d>
vi: <không rõ thanh ghi %d>

en: Address 0x%s is out of bounds.
vi: Địa chỉ 0x%s ở ngoại phạm vi.

en: Attempt to find bit index of 0
vi: Thử tìm ra chỉ mục bit của số 0

en: Bad case %d (%s) in %s:%d
vi: Chữ hoa/thường sai %d (%s) trong %s:%d

en: Bad immediate expression
vi: Biểu thức trực tiếp sai

en: Bad register in postincrement
vi: Thanh ghi sai trong hậu lượng gia

en: Bad register in preincrement
vi: Thanh ghi sai trong tiền lượng gia

en: Bad register name
vi: Tên thanh ghi sai

en: Biiiig Trouble in parse_imm16!
vi: Gặp lỗi nghiêm trọng trong « parse_imm16 ».

en: Bit number for indexing general register is out of range 0-15
vi: Số bit để phụ lục thanh ghi chung nằm ở ngoại phạm vi 0-15

en: Byte address required. - must be even.
vi: Cần thiết địa chỉ byte: phải là số chẵn.

en: Don't know how to specify # dependency %s
vi: Không biết cách ghi rõ # quan hệ phụ thuộc %s

en: Don't understand 0x%x
vi: Không hiểu 0x%x

en: Hmmmm 0x%x
vi: Ừm 0x%x

en: IC note %d for opcode %s (IC:%s) conflicts with resource %s note %d
vi: Ghi chú IC %d cho opcode (mã thao tác) %s (IC:%s) thì xung đột với tài nguyên %s ghi chú %d

en: IC note %d in opcode %s (IC:%s) conflicts with resource %s note %d
vi: Ghi chú IC %d trong opcode (mã thao tác) %s (IC:%s) thì xung đột với tài nguyên %s ghi chú %d

en: IC:%s [%s] has no terminals or sub-classes
vi: IC:%s [%s] không có điều mở rộng hoàn thành hay hạng con

en: IC:%s has no terminals or sub-classes
vi: IC:%s không có điều mở rộng hoàn thành hay hạng con

en: Illegal limm reference in last instruction!
vi: Gặp tham chiếu limm cấm trong câu lệnh cuối cùng.

en: Immediate is out of range -7 to 8
vi: điều ngay ở ngoại phạm vi -7 đến +8

en: Immediate is out of range -8 to 7
vi: điều ngay ở ngoại phạm vi -8 đến +7

en: Internal disassembler error
vi: lỗi rã nội bộ

en: Internal error:  bad sparc-opcode.h: "%s", %#.8lx, %#.8lx
vi: Lỗi nội bộ : sparc-opcode.h sai: « %s », %#.8lx, %#.8lx

en: Internal error: bad sparc-opcode.h: "%s" == "%s"
vi: Lỗi nội bộ : sparc-opcode.h sai: « %s » == "%s"

en: Internal error: bad sparc-opcode.h: "%s", %#.8lx, %#.8lx
vi: Lỗi nội bộ : sparc-opcode.h sai: « %s », %#.8lx, %#.8lx

en: Internal: Non-debugged code (test-case missing): %s:%d
vi: Nội bộ : chưa gỡ lỗi mã (thiếu trường hợp thử): %s:%d

en: Invalid size specifier
vi: đặc tả kích cỡ không hợp lệ

en: Label conflicts with `Rx'
vi: Nhãn xung đột với « Rx »

en: Label conflicts with register name
vi: Nhãn xung đột với tên thanh ghi

en: Missing '#' prefix
vi: Thiếu tiền tố « # »

en: Missing '.' prefix
vi: Thiếu tiền tố « . »

en: Missing 'pag:' prefix
vi: Thiếu tiền tố « pag: »

en: Missing 'pof:' prefix
vi: Thiếu tiền tố « pof: »

en: Missing 'seg:' prefix
vi: Thiếu tiền tố « seg: »

en: Missing 'sof:' prefix
vi: Thiếu tiền tố « sof: »

en: No relocation for small immediate
vi: Không có sự định vị lại cho điều nhỏ ngay

en: Only $sp or $15 allowed for this opcode
vi: Chỉ cho phép $sp hay $15 cho mã thao tác này

en: Only $tp or $13 allowed for this opcode
vi: Chỉ cho phép $tp hay $13 cho mã thao tác này

en: Operand is not a symbol
vi: Tác tử không phải ký hiệu

en: Operand out of range. Must be between -32768 and 32767.
vi: Tác tử ở ngoại phạm vi (phải nằm giữa -32768 và +32767.

en: Register list is not valid
vi: Danh sách thanh ghi không hợp lệ

en: Register must be between r0 and r7
vi: Thanh ghi phải nằm giữa r0 và r7

en: Register must be between r8 and r15
vi: Thanh ghi phải nằm giữa r8 và r15

en: Register number is not valid
vi: Số thanh ghi không hợp lệ

en: Small operand was not an immediate number
vi: Tác tử nhỏ không phải số ngay

en: Special purpose register number is out of range
vi: Số thanh ghi mục đích đặc biệt ở ngoại phạm vi

en: Syntax error: No trailing ')'
vi: Lỗi cú pháp: không có dấu ngoặc đóng « ) » đi theo

en: The percent-operator's operand is not a symbol
vi: Toán hạng của toán tử phần trăm không phải là một ký hiệu

en: Unknown error %d
vi: Lỗi không rõ %d

en: Unrecognised disassembler option: %s
vi: Không nhận ra tùy chọn rã: %s

en: Unrecognised register name set: %s
vi: Không nhận ra tập hợp tên thanh ghi: %s

en: Unrecognized field %d while building insn.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi xây dựng câu lệnh.

en: Unrecognized field %d while decoding insn.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi giải mã câu lệnh.

en: Unrecognized field %d while getting int operand.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi lấy tác tử số nguyên.

en: Unrecognized field %d while getting vma operand.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi lấy tác tử vma.

en: Unrecognized field %d while parsing.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi phân tách.

en: Unrecognized field %d while printing insn.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi in ra câu lệnh.

en: Unrecognized field %d while setting int operand.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi đặt tác tử số nguyên.

en: Unrecognized field %d while setting vma operand.
vi: Không nhận ra trường %d trong khi đặt tác tử vma.

en: Value of A operand must be 0 or 1
vi: Giá trị của tác tử A phải là 0 hay 1

en: W keyword invalid in FR operand slot.
vi: Tử khoá W không hợp lệ trong khe tác tử FR.

en: Warning: rsrc %s (%s) has no chks
vi: Cảnh báo : rsrc %s (%s) không có chks

en: Warning: rsrc %s (%s) has no chks or regs
vi: Cảnh báo : rsrc %s (%s) không có chks hay regs

en: address writeback not allowed
vi: không cho phép ghi lùi địa chỉ

en: attempt to read writeonly register
vi: thử đọc thanh ghi chỉ ghi

en: attempt to set HR bits
vi: thử đặt các bit HR

en: attempt to set readonly register
vi: thử đặt thanh ghi chỉ đọc

en: attempt to set y bit when using + or - modifier
vi: thử đặt « bit y » khi sử dụng điều sửa đổi + hay -

en: auxiliary register not allowed here
vi: ở đây không cho phép thanh ghi bổ sung

en: bad instruction `%.50s'
vi: câu lệnh sai « %.50s »

en: bad instruction `%.50s...'
vi: câu lệnh sai « %.50s »

en: bad jump flags value
vi: giá trị cờ nhảy sai

en: bit,base is out of range
vi: « bit,base » ở ngoại phạm vi

en: bit,base out of range for symbol
vi: « bit,base » ở ngoại phạm vi đối với ký hiệu

en: branch address not on 4 byte boundary
vi: địa chỉ nhánh không phải nằm trên ranh giới 4 byte

en: branch operand unaligned
vi: chưa chỉnh canh tác tử nhánh

en: branch to odd offset
vi: nhánh đối với hiệu số lẻ

en: branch value not in range and to an odd offset
vi: giá trị nhánh ở ngoại phạm vi và đối với hiệu số lẻ

en: branch value not in range and to odd offset
vi: giá trị nhánh ở ngoại phạm vi và đối với hiệu số lẻ

en: branch value out of range
vi: giá trị nhánh ở ngoại phạm vi

en: can't cope with insert %d
vi: không thể xử lý điều chèn %d

en: can't create i386-init.h, errno = %s
vi: không thể tạo i386-init.h, số thứ tự lỗi = %s

en: can't create i386-tbl.h, errno = %s
vi: không thể tạo i386-tbl.h, số thứ tự lỗi = %s

en: can't find %s for reading
vi: không tìm thấy %s để đọc

en: can't find i386-opc.tbl for reading, errno = %s
vi: không tìm thấy i386-opc.tbl để đọc; số thứ tự lỗi = %s

en: can't find i386-reg.tbl for reading, errno = %s
vi: không tìm thấy i386-reg.tbl để đọc; số thứ tự lỗi = %s

en: can't find ia64-ic.tbl for reading
vi: không tìm thấy ia64-ic.tbl để đọc

en: cgen_parse_address returned a symbol. Literal required.
vi: cgen_parse_address (địa chỉ phân tách cgen) đã trả lại một ký hiệu : còn cần thiết điều nghĩa chữ.

en: class %s is defined but not used
vi: hạng %s được xác định nhưng chưa được dùng

en: displacement value is not aligned
vi: chưa chỉnh canh giá trị di chuyển

en: displacement value is not in range and is not aligned
vi: giá trị di chuyển ở ngoại phạm vi và chưa được chỉnh canh

en: displacement value is out of range
vi: giá trị di chuyển ở ngoại phạm vi

en: don't know how to specify %% dependency %s
vi: không biết cách ghi rõ %% quan hệ phụ thuộc %s

en: dsp:16 immediate is out of range
vi: điều ngay « dsp:16 » ở ngoại phạm vi

en: dsp:20 immediate is out of range
vi: điều ngay « dsp:20 » ở ngoại phạm vi

en: dsp:24 immediate is out of range
vi: điều ngay « dsp:24 » ở ngoại phạm vi

en: dsp:8 immediate is out of range
vi: điều ngay « dsp:8 » ở ngoại phạm vi

en: flag bits of jump address limm lost
vi: mất các bit cờ của limm địa chỉ nhảy

en: ignoring invalid mfcr mask
vi: đang bỏ qua mặt nạ mfcr không hợp lệ

en: illegal bitmask
vi: gặp mặt nặ bit cấm

en: illegal use of parentheses
vi: không cho phép cách sử dụng dấu ngoặc

en: imm:6 immediate is out of range
vi: điều ngay « imm:6 » ở ngoại phạm vi

en: immediate is out of range 0-7
vi: điều ngay ở ngoại phạm vi 0-7

en: immediate is out of range 1-2
vi: điều ngay ở ngoại phạm vi 1-2

en: immediate is out of range 1-8
vi: điều ngay ở ngoại phạm vi 1-8

en: immediate is out of range 2-9
vi: điều ngay ở ngoại phạm vi 2-9

en: immediate value cannot be register
vi: giá trị trực tiếp không thể là thanh ghi

en: immediate value is out of range
vi: giá trị trực tiếp ở ngoại phạm vi

en: immediate value must be even
vi: giá trị trực tiếp phải là số chẵn

en: immediate value not in range and not even
vi: giá trị trực tiếp ở ngoạị phạm vi và không phải số chẵn

en: immediate value out of range
vi: giá trị trực tiếp ở ngoại pham vi

en: impossible store
vi: việc cất giữ không thể

en: index register in load range
vi: thanh ghi cơ số trong phạm vi nạp

en: invalid %function() here
vi: hàm %function() không hợp lệ ở đây

en: invalid conditional option
vi: tùy chọn điều kiện không hợp lệ

en: invalid load/shimm insn
vi: câu lệnh nạp/shimm không hợp lệ

en: invalid mask field
vi: trường mặt nạ không hợp lệ

en: invalid operand.  type may have values 0,1,2 only.
vi: tác tử không hợp lệ. kiểu chỉ có thể có giá trị 0,1,2.

en: invalid register for stack adjustment
vi: thanh ghi không hợp lệ để điều chỉnh đống

en: invalid register number `%d'
vi: số hiệu thanh ghi không hợp lệ « %d »

en: invalid register operand when updating
vi: gặp tác tử thanh ghi không hợp lệ khi cập nhật

en: invalid sprg number
vi: số sprg không hợp lệ

en: jump flags, but no .f seen
vi: có cờ nhảy, mà không thấy .f

en: jump flags, but no limm addr
vi: có cờ nhảy, mà không có địa chỉ limm

en: jump hint unaligned
vi: chưa chỉnh canh lời gợi ý nhảy

en: junk at end of line
vi: gặp rác tại kết thúc dòng

en: ld operand error
vi: lỗi nạp tác tử

en: missing `)'
vi: thiếu dấu ngoặc đóng « ) »

en: missing `]'
vi: thiếu dấu ngoặc vụ đóng « ] »

en: missing mnemonic in syntax string
vi: thiếu điều giúp trí nhớ trong chuỗi cú pháp

en: most recent format '%s'
    appears more restrictive than '%s'
vi: định dạng vừa nhất « %s »
    có vẻ hạn hẹp hơn « %s »

en: multiple note %s not handled
vi: không xử lý được đa ghi chú %s

en: must specify .jd or no nullify suffix
vi: phải xác định .jd, không thì không hủy bỏ hậu phương

en: no insns mapped directly to terminal IC %s
vi: không có câu lệnh được ánh xạ trực tiếp vào IC mở rộng hoàn thành %s

en: no insns mapped directly to terminal IC %s [%s]
vi: không có câu lệnh được ánh xạ trực tiếp vào IC mở rộng hoàn thành %s [%s]

en: not a valid r0l/r0h pair
vi: không phải là một cặp « r0l/r0h » hợp lệ

en: offset(IP) is not a valid form
vi: offset(IP) (hiệu số) không có dạng hợp lệ

en: opcode %s has no class (ops %d %d %d)
vi: opcode (mã thao tác) %s không có hạng (những tác tử %d %d %d)

en: operand out of range (%ld not between %ld and %ld)
vi: tác tử ở ngoại phạm vi (%ld không nằm giữa %ld và %ld)

en: operand out of range (%ld not between %ld and %lu)
vi: tác tử ở ngoại phạm vi (%ld không nằm giữa %ld và %lu)

en: operand out of range (%lu not between %lu and %lu)
vi: tác tử ở ngoại phạm vi (%lu không nằm giữa %lu và %lu)

en: operand out of range (0x%lx not between 0 and 0x%lx)
vi: tác tử ở ngoại phạm vi (0x%lx không nằm giữa 0 và 0x%lx)

en: operand out of range (not between 1 and 255)
vi: tác tử ở ngoại phạm vi (không nằm giữa 1 và 255)

en: overlapping field %s->%s
vi: trường chồng lấp %s -> %s

en: overwriting note %d with note %d (IC:%s)
vi: đang ghi đè lên ghi chú %d bằng ghi chú %d (IC:%s)

en: parse_addr16: invalid opindex.
vi: parse_addr16: (địa chỉ phân tách) opindex (chỉ mục kiểu tác tử) không hợp lệ.

en: percent-operator operand is not a symbol
vi: toán tử tác tử phần trăm không phải là một ký hiệu

en: register number must be even
vi: số thanh ghi phải là số chẵn

en: rsrc %s (%s) has no regs
vi: Tài nguyên %s (%s) không có regs

en: source and target register operands must be different
vi: tác tử thanh ghi kiểu nguồn và đích phải là khác nhau

en: st operand error
vi: lỗi cất giữ tác tử

en: store value must be zero
vi: giá trị cất giữ phải là số không

en: syntax error (expected char `%c', found `%c')
vi: gặp lỗi cú pháp (mong đợi ký tự « %c », còn tìm « %c »)

en: syntax error (expected char `%c', found end of instruction)
vi: gặp lỗi cú pháp (ngờ ký tự « %c », còn tìm kết thúc câu lệnh)

en: too many long constants
vi: quá nhiều hằng số dài

en: too many shimms in load
vi: quá nhiều shimm trong việc nạp

en: unable to change directory to "%s", errno = %s
vi: không thể chuyển đổi thư mục sang « %s », số lỗi = %s

en: unable to fit different valued constants into instruction
vi: không thể vừa hằng số có giá trị khác nhau khít câu lệnh

en: undefined
vi: chưa xác định

en: unknown
vi: không rõ

en: unknown	0x%02lx
vi: không rõ	0x%02lx

en: unknown	0x%04lx
vi: không rõ	0x%04lx

en: unknown constraint `%c'
vi: không rõ ràng buộc « %c »

en: unknown operand shift: %x
vi: không rõ sự dịch tác tử : %x

en: unknown pop reg: %d
vi: không rõ pop reg: %d

en: unrecognized form of instruction
vi: không nhận ra dạng câu lệnh

en: unrecognized instruction
vi: không nhận ra câu lệnh
